PDA

View Full Version : Thức ăn cho Bồ câu: Từ đơn giản đến cầu kỳ

nglong
27-11-12, 17:23
Kính cả nhà!
Ai chơi chim cũng biết Bồ câu là giống dễ thích nghi, thường ăn các loại hạt ngũ cốc. Người nuôi đơn giản thì có gì cho ăn nấy không khác nuôi gà là mấy. Cơm, gạo, thóc, ngô... bồ câu đều sơi tuốt.
Nuôi chim theo kiểu có gì cho nấy hiện còn phổ biến ở các vùng quê, đàn chim nuôi cùng với bầy gà trong vườn. Kiểu chăm này xin phép không bàn đến vì con chim được chăm sóc như vậy không thể phát triển và sinh sản tốt.
Người nuôi chơi vài ba cặp thì đôi khi quá cầu kỳ trong chăm sóc. Mua nào lạc. đỗ xanh, kê, ngô mỹ ... cho chim ăn. Cho ăn quá ngon, quá thừa dinh dưỡng như vậy nói sai thì ko phải nhưng theo cá nhân tôi cũng chưa hợp lý vì thực tế con chim sống trong điều kiện được chăm bẵm tối đa như vậy khống phát triển và sinh sản vượt bậc như chủ chim mong muốn.
Người nuôi chơi vài chục cặp, nuôi chim sinh sản thì do số lượng thức ăn tiêu thụ hàng tháng khá nhiều nên khi cho ăn cũng cân nhắc hơn về thành phần và tỷ lệ các loại thức ăn, cách cho ăn ...
Tỷ lệ phối trộn các lại thức ăn thì theo kinh nghiệm và sự tiện dụng mỗi căn cứ mỗi khác, các vùng khác nhau do nguyên liệu sẵn có khác nhau nên lại càng khác nhau. Điều này dẫn tới sẽ có sự lãng phí thức ăn.
Trời mưa gió, rảnh việc nên viết mấy dòng để anh em tranh luận cùng lên thực đơn cho đàn chim sao cho đảm bảo tiêu trí: Đơn giản, thuận tiện, tiết kiệm và hiệu quả. Sao cho đàn chim sinh trưởng và phát triển tốt với chi phí hợp lý nhất.

Thân

nglong
27-11-12, 17:28
Hiện đàn chim nhà mình đang ăn theo thực đơn thế này
1. Cám Con cò 662: 40%
2. Thóc, gạo lức: 40% (gạo lức là nếu có nhá, ko có thì thóc luôn)
3. Ngô hạt: 20%

Ngô thì qua theo dõi nhận thấy mùa rét chim có vẻ khoái ăn hơn mùa nóng.

Lạc, đậu xanh, đậu tương, kê: Có cho thêm cho vui, ko có ko sao.
Thực đơn cơ bản như vậy khi cho ăn theo dõi điều chỉnh ra giảm tý chút.

nglong
27-11-12, 17:33
Nơi mua: (cái này quan trọng với một số bạn mới chơi ở HN, các tính khác chắc dễ mua hơn)

Mua nhiều
- Cám, thóc, gạo lức, ngô mình hay mua bên kia câu Thăng Long. Khu vực xã Tiền Phong, Mê Linh.
- Kê, lạc, đỗ mua tại cho Bắc Qua.

Ai nuôi ít có thể mua tại chợ Bưởi hoặc trên đường Trường Trinh khu vực gần Ngã Tư Vọng; chỗ này bán nhiều loại thuốc phòng và trị bênh cho chim.

Việt Hải Anh
27-11-12, 20:55
Nơi mua: (cái này quan trọng với một số bạn mới chơi ở HN, các tính khác chắc dễ mua hơn)

Mua nhiều
- Cám, thóc, gạo lức, ngô mình hay mua bên kia câu Thăng Long. Khu vực xã Tiền Phong, Mê Linh.
- Kê, lạc, đỗ mua tại cho Bắc Qua.

Ai nuôi ít có thể mua tại chợ Bưởi hoặc trên đường Trường Trinh khu vực gần Ngã Tư Vọng; chỗ này bán nhiều loại thuốc phòng và trị bênh cho chim.

Bác cho em cái giá và địa chỉ cụ thể đi. thank bác nhiều

nglong
27-11-12, 21:14
Bác cho em cái giá và địa chỉ cụ thể đi. thank bác nhiều

Cám Con cò C662: 280k/bao 25kg
Ngô, thóc: 8k/kg
Gạo lức: 10k/kg

Đường đi như sau: Qua cầu Thăng Long đi thẳng tới chân cầu vượt thì đi xuống phía dưới tới ngã tư rẽ trái vô khu CN Thăng Long, đi thẳng theo đường ven đến hết khu CN là hết đường to, đi thêm 50m đường nhỏ là thấy hàng bán ngay bên trái. Hàng này đủ các loại cám, ngũ cốc... phục vụ dân trong làng chăn nuôi gà, vịt, chim, lợn...

Kylan9939
28-11-12, 01:26
Đã có cả giá,cả địa chỉ thì hôm nào có đi mua điện thoại cho Anh em đi cùng cho vui nhé đỡ mất công đi một Mình qua cầu sợ gió bay lắm hi.hi

nglong
28-11-12, 09:43
Xin được vida qua cầu chưa mà xoắn thế anh? Qua tuần đi em hú nhé

nglong
19-12-12, 20:21
hôm qua vừa đi mua
Cám Con cò 662 vẫn 280k/bao 25kg
Gà đẻ 398k/bao 40 kg

làm luôn mỗi thứ 1 bao về trộn cho ăn dần- hy vọng cầm cự đc đến tết

giahieu
19-12-12, 20:36
Bác mua nhiều thế chú ý để cao buộc kỹ nhé..! để lâu mất mùi vớ vỉn còn mốc, chia bớt cho anh dùng giúp đi anh.!

Botkenzo
19-12-12, 21:04
hôm qua vừa đi mua
Cám Con cò 662 vẫn 280k/bao 25kg
Gà đẻ 398k/bao 40 kg

làm luôn mỗi thứ 1 bao về trộn cho ăn dần- hy vọng cầm cự đc đến tết
bác ngloong mua ở của hàng nào & địa chỉ nào mà giá mềm vậy. Ps: có ae nào hết cám chưa cho mềnh cùng đụng mua chung cho rẻ với nào. mềnh mua lẻ 5kg ở TRường Chinh nó phang 14k/kg loại C662 đóa.

NHAT AN LOFT
19-12-12, 22:29
Nhà mình cho ăn như sau:

Vói chim con mới nở cho đến khi tập bay: Nhất quyết phải có cám con cò C662. Chim non được ăn cám thì nhanh tiêu, nhanh lớn, chim con được chim vú mớm cám thì to đùng như chim pháp con không hề thua kém về cân nặng ở tháng đầu.
Chim thả : bắt buộc có bắp (ngô) và lúa (thóc) : vì trên đường bay thì đây là loại thức ăn chim dể kiếm nhất trên đường bay
Bên cạnh đó tùy vào tình hình mà cho ăn thêm các loại khác như: kê, đậu phộng, hạt láng, hạt tam giác, hạt hướng dương, đậu xanh, đậu tương, đậu đỏ, bo bo đỏ, bobo trắng, đậu hòa lan... ( trong các loại này thì mình cho ăn theo tỉ lệ như sau: 20kg gạo xay, 20 kg bắp hạt nguyên- mình không dùng bắp xay vỡ- 10k lúa, 10 kg đậu xanh, 5k đậu tương ko làm chín, 5 kg đậu phộng, 10kg kê- trứoc có cho ăn thêm bobo, hạt láng nhưng sau này không vì mua hơi bất tiện nên thôi )

giahieu
19-12-12, 23:03
Nhà mình cho ăn như sau:

Vói chim con mới nở cho đến khi tập bay: Nhất quyết phải có cám con cò C662. Chim non được ăn cám thì nhanh tiêu, nhanh lớn, chim con được chim vú mớm cám thì to đùng như chim pháp con không hề thua kém về cân nặng ở tháng đầu.
Chim thả : bắt buộc có bắp (ngô) và lúa (thóc) : vì trên đường bay thì đây là loại thức ăn chim dể kiếm nhất trên đường bay
Bên cạnh đó tùy vào tình hình mà cho ăn thêm các loại khác như: kê, đậu phộng, hạt láng, hạt tam giác, hạt hướng dương, đậu xanh, đậu tương, đậu đỏ, bo bo đỏ, bobo trắng, đậu hòa lan... ( trong các loại này thì mình cho ăn theo tỉ lệ như sau: 20kg gạo xay, 20 kg bắp hạt nguyên- mình không dùng bắp xay vỡ- 10k lúa, 10 kg đậu xanh, 5k đậu tương ko làm chín, 5 kg đậu phộng, 10kg kê- trứoc có cho ăn thêm bobo, hạt láng nhưng sau này không vì mua hơi bất tiện nên thôi )
Thôi chết..! Ăn thế này thì không những lọ bị gout mà có khi cả bị tiểu đường. Giahieu đang tính cho ăn theo công thức: 30% gạo nứt, 40% ngô, 20% cám gà đẻ, 10% đỗ xanh, đỗ tương, lạc.

Botkenzo
19-12-12, 23:22
chim nhà các bác này nhìu món nhậu quá. chim nhà iem chỉ có mỗi ngô, thoc & cám cò C 662 thui.

giahieu
20-12-12, 14:59
chim nhà các bác này nhìu món nhậu quá. chim nhà iem chỉ có mỗi ngô, thoc & cám cò C 662 thui.
Bác cho chim Pháp ăn như thế là quá ngon rồi đấy. Anh em đang nói cho chim đua ăn ý chứ..!

Udisara
24-12-12, 14:41
0 hiểu sao chim nhà em nó 0 thích ăn đậu xanh, 0 thích ăn cám cò c662, 0 thích ăn đậu đen, 0 thích ăn lạc, 0 thích ăn ngô... nó chỉ nhằn nhằn tí rùi vứt đi... Nó chỉ quen ăn gạo và thóc thôi như vậy liệu có đủ chất không các bác?

Do hạt to cứng hay mình phải ngâm nước cho mềm cho nó dễ ăn hả các bác?

nglong
24-12-12, 15:02
0 hiểu sao chim nhà em nó 0 thích ăn đậu xanh, 0 thích ăn cám cò c662, 0 thích ăn đậu đen, 0 thích ăn lạc, 0 thích ăn ngô... nó chỉ nhằn nhằn tí rùi vứt đi... Nó chỉ quen ăn gạo và thóc thôi như vậy liệu có đủ chất không các bác?

Nó chưa quen thôi em ơi, để ít hôm là OK - chỉ sợ đến lúc nó nghiện đồ ngon rồi thì lại ko có mà cho ăn thôi

Việt Ilovepigeon
24-12-12, 17:57

anh bỏ đói nó khoảng tầm một ngày không cho gì thì hôm sau anh cho ăn gì thì nó cũng phải ăn, làm dần dần thế là nó quen ngay

NHAT AN LOFT
24-12-12, 21:08

Chim thfi em cứ để nguyên hạt cho nó ăn, không cần cầu kỳ xay nhỏ hay ngâm nước làm gì đâu. hạt to nó vẫn ăn hết. Chim ăn nhiều cái này, ít cái kia có nhiều lý do: nó ăn nhiều cái này ngán, cho cái khác vô ăn ầm ầm; mù đông chim ăn nhiều thức ăn có chất béo hơn như ngô, lạc, mùa hè chim ăn nhiều thức ăn giàu chất xơ hơn như gạo, lúa...; bên cạnh đó là thức ăn nào ngon thì nó khoái khẩu măm măm nhiều hơn thôi. Khẩu vị mỗi con mỗi khác.

mittit2
25-12-12, 10:28

Chim nhà mình chỉ có 3 món chính: 1/3 ngô hạt + 1/3 thóc + 1/3 cám gà, thỉnh thoảng được thêm tý đậu tương

Kylan9939
25-12-12, 13:57
Chim nhà mình sáng cho ăn ngô hạt thấy chúng nó không ăn nữa thì bỏ ra chiều về cho ăn 3 phần gạo lức 1 phần cám mùa thay lông thi cho ăn thêm 1 phần đỗ tương chỉ lúc nào mình muốn chúng nó quen với mình thì mình Cầm đỗ xanh hoặc lạc cho ăn ít một Là chúng nó đậu cả lên tay mình.

Udisara
25-12-12, 19:56
Sáng em bỏ đói 0 cho bọn nó ăn, trưa về cho ít đỗ xanh tranh nhau mổ, nhưng mà cho cám cò và lạc và ngô xay thì nó có vẻ 0 khoái. Giờ món bọn nó khoái nhất là gạo và đỗ xanh :D

nglong
25-12-12, 20:32
trời lạnh đừng bỏ đói các em mà tội nghiệp, thời tiết tốt lên hãy huấn luyện thì hơn

Udisara
25-12-12, 20:45
trời lạnh đừng bỏ đói các em mà tội nghiệp, thời tiết tốt lên hãy huấn luyện thì hơn

Thực ra là chiều tối hôm trước em có đổ ít cám cò ra nó 0 ăn, sáng ra nếu đói nó buộc phải ăn cám cò chống đói :D nhưng mà lúc nào mà đổ tất cả thức ăn ra nó vẫn chỉ ăn thóc gạo và đậu xanh thui, bọn này kén phết.

Kylan9939
25-12-12, 21:14
lúc nó đói cho ăn cơm nguội nó cũng ăn ,em cứ tập cho nó ăn từng thứ một cho một ít ngô nó ăn hết lại cho một ít gạo hoặc một ít đỗ xanh hoặc cám Là một thời gian nó quen ngay thôi .

Udisara
25-12-12, 21:20
lúc nó đói cho ăn cơm nguội nó cũng ăn ,em cứ tập cho nó ăn từng thứ một cho một ít ngô nó ăn hết lại cho một ít gạo hoặc một ít đỗ xanh hoặc cám Là một thời gian nó quen ngay thôi .

Cơm nguội em chưa thử, nhưng mà có khi phải tập cho nó ăn ít cơm nguội vì nhà mình ăn thừa 0 hết lại đổ ra thùng rác thì phí quá

Cơm nguội có phải cho ít nước vào cho nó chơn không anh? Bình thường thì nó hơi dính sợ nó dính mỏ nó 0 ăn

NHAT AN LOFT
25-12-12, 22:19
cơm nguội bỏ tủ lạnh là khô ngay mà. lúc ý cho ăn chim đỡ vẩy lung tung
nhưng tốt nhất là "tiết kiệm", nấu ăn hết nhé đừng để dư thừa, và cơm nguội cho chim ăn cũng chỉ là giải pháp đỡ hoang phí thôi

Việt Ilovepigeon
26-12-12, 09:08
anh udisara hay vội vàng thế nhỉ, bây giờ anh nhốt hết chim vào chuồng chỉ cho uống nước, cả ngày không cho ăn gì đến 4h30 chiều anh thả ra chỉ cần ném ngô là nó ăn hết, ném ngô khoảng 2 lần sau đó ném cả thóc gạo ngô vào là nó ăn hết không bỏ sót :D

Udisara
26-12-12, 09:45
anh udisara hay vội vàng thế nhỉ, bây giờ anh nhốt hết chim vào chuồng chỉ cho uống nước, cả ngày không cho ăn gì đến 4h30 chiều anh thả ra chỉ cần ném ngô là nó ăn hết, ném ngô khoảng 2 lần sau đó ném cả thóc gạo ngô vào là nó ăn hết không bỏ sót :D

Bồ câu đua đi đường xa nó mệt mới bắt về bỏ đói lâu sợ nó lại tạch... :D thế nên anh chỉ bỏ đói buổi sáng, trưa đi làm về rùi cho ăn thôi.

Trưa nay về thử nghiệm món cơm nguội tủ lạnh xem nó có ăn 0

nglong
26-12-12, 10:20
cơm nguội sau khi cho tủ lạnh ra nhớ bóp vụn nhé - cho chim ăn món này nhiều chim thường ỉa nát - ko vào khuôn như ăn thóc, ngô, cám

Việt Ilovepigeon
26-12-12, 13:30
Bồ câu đua đi đường xa nó mệt mới bắt về bỏ đói lâu sợ nó lại tạch... :D thế nên anh chỉ bỏ đói buổi sáng, trưa đi làm về rùi cho ăn thôi.

không em không bảo là nhịn đói luôn mà bao giờ chim nó QUEN NHÀ HẲN thì anh áp dụng cách đó chắc chắn sẽ hiệu quả :D

- - - Updated - - -

không em không bảo là nhịn đói luôn mà bao giờ chim nó QUEN NHÀ HẲN thì anh áp dụng cách đó chắc chắn sẽ hiệu quả :D

Udisara
26-12-12, 14:33

Anh áp dụng cách bỏ đói 1 bữa ok rồi, giờ nó đã quen với và rất thích ăn món đậu xanh, còn cám cò và ngô chắc phải vài hôm nó mới quen, trưa nay về định áp dụng món cơm nguội để tủ lạnh... vậy mà gấu mẹ lại cho chim ăn thóc rùi, hic hic... lại phải để chiều thử.

Việt Ilovepigeon
26-12-12, 17:22
Anh áp dụng cách bỏ đói 1 bữa ok rồi, giờ nó đã quen với và rất thích ăn món đậu xanh, còn cám cò và ngô chắc phải vài hôm nó mới quen, trưa nay về định áp dụng món cơm nguội để tủ lạnh... vậy mà gấu mẹ lại cho chim ăn thóc rùi, hic hic... lại phải để chiều thử.

thế anh cứ làm thế vài hôm là quen hết

nglong
28-12-12, 18:43
Thuốc thang anh em hay mua tại cửa hàng này

số 82 đường Trường Chinh nhé, chủ nhà thân thiện, tư vấn ngon lành, giá tốt. Ở đây có nhược điểm là nhiều thứ ko bán lẻ, bán cả hộp nên người nuôi ít mua hơi lãng phí. Vụ này có lẽ để nhà Khoai mua về phát cho anh em là ngon

- - - Updated - - -

Đại lý Phương Hoa
Đi theo hướng từ ngã tư vọng về ngã tư sở, qua đường tầu khoảng 100m là đến (đoạn sắp hết phân cách cứng nhé)

giahieu
28-12-12, 18:50
Ok em cũng hay mua nhà này ! chủ cửa hàng rất dễ chịu.

nglong
28-12-12, 19:11
Ok em cũng hay mua nhà này ! chủ cửa hàng rất dễ chịu.

Bà chủ nhiệt tình, 2 cô nhân viên nhìn kháu nhỉ

giahieu
28-12-12, 19:41
Chịu Bác..! em chưa được uống chứng bồ câu ngâm rượu nên chỉ để ý đến thuốc với cả cám thôi. Chim bị bệnh đang lo bỏ xừ...lại còn...

nglong
28-12-12, 20:02
mình cần AQ. chút, đi đâu cũng cố tìm niềm vui cho cuộc sống thêm ý nghĩa

giahieu
28-12-12, 21:21
Em vài lần ra mua toàn gặp chị nhừ nhừ rồi bán cho.... Chẳng gặp cô nào xinh xinh cả số đã đan thì đen đủ đương...

Botkenzo
28-12-12, 21:25

Kekeke bác ngloong này đi đâu cũng thấy gây án nhỉ. Thế khi mua thuốc, bác có bảo 2 cô nhân viên bán cho thuốc để về chữa trym ko vậy? :))

NHAT AN LOFT
29-12-12, 00:38

Hôm nay ra mua thuốc theo đơn bác sĩ kê kết quả ra sao rồi anh?
Hết bệnh là có "phong bì" cho bác sĩ nhá, mà chim có ...chết luôn thì bác sĩ không chịu trách nhiệm nhá

giahieu
29-12-12, 01:14
Quyền lợi đi đôi với trách nhiệm. nglong nếu chim khỏi thì mời bác sĩ một ly cà phê cảm ơn tấm lòng chia sẻ hết lòng vì con bệnh, Còn nếu chim tèo thì qua nhà bác sỹ bê về một em cùng loại hoặc giá trị tương tự là ok.

nglong
29-12-12, 09:37
Kekeke bác ngloong này đi đâu cũng thấy gây án nhỉ. Thế khi mua thuốc, bác có bảo 2 cô nhân viên bán cho thuốc để về chữa trym ko vậy? :))

Muốn khỏi bệnh phải thành thật, mìn là mìn cứ thật thà là muốn ....gì cũng đc nhá

Hôm nay ra mua thuốc theo đơn bác sĩ kê kết quả ra sao rồi anh?
Hết bệnh là có "phong bì" cho bác sĩ nhá, mà chim có ...chết luôn thì bác sĩ không chịu trách nhiệm nhá

Có vẻ ổn, sáng nay 100% quân số đứng đc dậy

giahieu
29-12-12, 12:45
Chúc mừng bác..! Vậy là bác sỹ yên tâm rồi.. rõ khổ cứu người mà lo ngay ngáy...!

NHAT AN LOFT
29-12-12, 22:44
lo gì đâu , chỉ lo không có "phong bì" thôi ợ

sanghoang102
21-04-13, 02:57
Em cho an cam cog nghiep 50%+ ngo 50%

nglong
28-05-13, 23:56
Đã bác nào cho chim ăn đậu đen chưa, nếu có cho tý cảm nhận tác dụng của món này nhá